-
Câu hỏi:
Một chất điểm dao động điều hòa trên quỹ đạo là một đường thẳng từ M1 đến M . Biết rằng cứ sau một khoảng thời gian (s) thì chất điểm lại đi qua các điểm M1 M2 M3 M4 M5 và \(M_\gamma\) với Mα là VTCB. Tốc độ của chất điểm lúc đi qua M2 là 20 \(\pi\) (cm/s). Tốc độ của chất điểm khi đi qua điểm là:
- A. 40\(\pi\) cm/s2
- B. 30\(\pi\) cm/s2
- C. 60\(\pi\) cm/s2
- D. 50\(\pi\) cm/s2
Đáp án đúng: A

Để thỏa mãn các điểm trên thì \(M_1\) và \(M_7\) nằm trên ở hai biên
Từ hình mỗi góc quét là \(\frac{\pi}{6}\)
\(\Rightarrow \frac{T}{12}= 0,05 \Leftrightarrow T = 0,6 \Leftrightarrow \omega = \frac{10 \pi}{3}\)
Vật đi qua M2 thì nó là li độ là:
\(x = A cos\frac{\pi}{6} = \frac{A\sqrt{2}}{3}\)
Áp dụng hệ thức vuông pha:
\(x^2 + (\frac{V}{\omega })^2 = A^2 \Leftrightarrow A = 12cm\)
Tốc độ chất điểm qua vị trí M4\(\Rightarrow V_{max} = \omega .A = 40 \pi cm/s\)
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ DAO ĐỘNG ĐIỀU HÒA
- Một vật nhỏ dao động điều hòa với phương trình: x = 10 cos(100 pi t)(cm)
- Một vật khối lượng 1 kg dao động điều hoà với chu kỳ T = pi/5 s
- Một chất điểm dao động điều hòa, li độ x và gia tốc a của dao động liên hệ với nhau bởi hệ thức: a = -16x (cm/s2 )
- Dao động cơ là
- Một chất điểm có khối lượng 200 gam dao động điều hòa với biên độ 6 cm và tần số là 5 Hz
- Vận tốc của dao động điều hòa
- Một vật dao động điều hòa trên một đoạn thẳng dài 16 cm với tần số f = 2 Hz. Khi vật cách vị trí cân bằng 4,8 cm thì tốc độ của vật bằng
- Lực kéo về tác dụng lên vật dao động điều hòa
- Một vật dao động điều hòa với biên độ là A, quãng đường ngắn nhất vật đi được trong 2/3 chu kì là
- Một vật dao động điều hòa với biên độ A = 8 cm. Tại thời điểm t = 0, vật có li độ x = -4 cm

