-
Câu hỏi:
Một con lắc lò xo dao động điều hòa có phương trình độ \(x = 5\cos (3\pi t + \frac{\pi }{3})\) (cm) (trong đó x tính bằng cm, t tính bằng s), vào thời điểm t = 0, li độ con lắc có giá trị là
- A. 2,5 cm.
- B. -2,5 cm.
- C. 5 cm.
- D. -5 cm.
Đáp án đúng: A
Thay t = 0 vào phương trình ta được x = 2,5 cm
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ CON LẮC LÒ XO
- Một con lắc lò xo dao động điều hòa với tần số góc 10(rad/s), biên độ 5cm. Nếu khối lượng vật nặng làm con lắc là 50g thì động năng cực đại khi dao động là
- Công thức nào sau đây xác định không đúng cơ năng của con lắc lò xo khi dao động điều hòa?
- Một con lắc lò xo dao động điều hòa theo phương thẳng đứng, gốc O là vị trí cân bằng
- Một con lắc lò xo có khối lượng vật nhỏ là m dao động điều hòa
- Một con lắc lò xo dao động điều hòa theo phương ngang với năng lượng dao động là 20 mJ và lực đàn hồi cực đại là 2N
- Gắn vật m vào lò xo có độ cứng k1 thì tần số dao động của vật là 3 Hz gắn vật m trên vào lò xo có độ cứng k2 thì tần số dao động của vật là 4 Hz
- Hai con lắc lò xo giống nhật nhau (m1 = m2, k1 = k2) treo thẳng đứng
- Con lắc lò xo dao động điều hòa có tần số f. Cơ năng của con lắc có tần số:
- Vật nặng của một con lắc lò xo có khối lượng m = 400g được giữ nằm yên trên mặt phẳng ngang nhẵn nhờ một sợi dây nhẹ
- Một con lắc lò xo có độ cứng k = 40 N/m, đầu trên của lò xo được giữ cố định còn phía dưới gắn vật m

