-
Câu hỏi:
Một con lắc lò xo có khối lượng vật nhỏ là m dao động điều hòa theo phương ngang với phương trình x = Acosωt. Mốc tính thế năng ở vị trí cân bằng. Thế năng cực đại của con lắc được tính theo công thức là:
- A. \(\frac{1}{2}\)mωA2.
- B. kA2.
- C. \(\frac{1}{2}\)kx2.
- D. \(\frac{1}{2}\)mω2A2.
Đáp án đúng: D
\(W_{t\ max} = W = \frac{1}{2}m\omega ^2A^2\)
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ CON LẮC LÒ XO
- Một con lắc lò xo dao động điều hòa theo phương ngang với năng lượng dao động là 20 mJ và lực đàn hồi cực đại là 2N
- Gắn vật m vào lò xo có độ cứng k1 thì tần số dao động của vật là 3 Hz gắn vật m trên vào lò xo có độ cứng k2 thì tần số dao động của vật là 4 Hz
- Hai con lắc lò xo giống nhật nhau (m1 = m2, k1 = k2) treo thẳng đứng
- Con lắc lò xo dao động điều hòa có tần số f. Cơ năng của con lắc có tần số:
- Vật nặng của một con lắc lò xo có khối lượng m = 400g được giữ nằm yên trên mặt phẳng ngang nhẵn nhờ một sợi dây nhẹ
- Một con lắc lò xo có độ cứng k = 40 N/m, đầu trên của lò xo được giữ cố định còn phía dưới gắn vật m
- Một con lắc lò xo treo thẳng đứng, đưa vật đến vị trí lò xo không biến dạng rồi buông nhẹ, vật dao động điều hòa, khi vật tới vị trí cân bằng lần đầu thì hết thời gian 0,125(s).
- Một con lắc lò xo dao động điều hòa có phương trình dao động là x = 8 cos(4pi.t + pi/3) cm
- Con lắc lò xo gồm lò xo có độ cứng k = 50 N/m và vật nặng m = 0,5 kg tác dụng lên con lắc một ngoại lực biến đổi điều hòa theo thời gian
- Một con lắc lò xo treo vào một điểm cố định, dao động điều hòa theo phương thẳng đứng. Tại thời điểm lò xo dãn 2 cm, tốc độ của vật là 4 căn 5 v (cm/s);

