YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Lên men m gam bột gạo có chứa 80% tinh bột thành ancol etylic với hiệu suất của cả quá trình là 90%. Lượng khí CO2 thoát ra được hấp thụ hòan toàn vào bình chứa 200 ml dung dịch Ba(OH)2 0,6M thì thu được kết tủa và dung dịch X. Đun nóng dung dịch X lại thu được kết tủa nữa. Tổng khối lượng hai lần kết tủa bằng 27,64 gam. Giá trị của m

    • A. 32,0.    
    • B. 16,0.   
    • C. 18,0.     
    • D. 46,0.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: C

    - Khi cho CO2 tác dụng với dung dịch Ba(OH)2 thu được BaCO3 (x mol) và Ba(HCO3)2 (y mol)

    Bảo toàn Ba: x + y = 0,12 (1)

    và tổng khối lượng kết tủa thu được là: 197(x + y) + 100y = 27,64 (2)

    - Từ (1), (2) ta tính được: x = 0,08 mol và y = 0,04 mol →  nCO2 = x + 2y = 0,16 mol

    ⇒ mgạo = 0,16 : 2 x 162 x 100 : 90 x 100 : 80 = 18 gam

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 148731

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON