-
Câu hỏi:
Hỗn hợp khí X gồm C2H4, C2H2, C3H8, C4H10, H2. Dẫn 6,32 gam X qua bình đựng dung dịch Brom dư thì có 0,12 mol Br2 phản ứng. Đốt cháy hoàn toàn 2,24 lít X (đktc), thu được 4,928 lít CO2 và m gam H2O.Giá trị của m là:
- A. 5,85.
- B. 4,68.
- C. 3,51.
- D. 2,34.
Đáp án đúng: B
\(n_X = 0,1\ mol; \ n_{CO_2} = n_{C(X)} = 0,22\ mol\)
Giả sử lượng chất trong 6,32 g X gấp t lần lượng chất có trong 0,1 mol X.
Xét 6,32 g X:
\(\Rightarrow n_X = 0,1t\ mol; \ n_{CO_2} = 0,22t\ mol\)
⇒ Nếu đốt cháy thì (số \(\pi\) - 1)nX = n\(\tiny CO_2\) - n\(\tiny H_2O\)
\(\Rightarrow n_{\pi}-n_X = n_{CO_2}-n_{H_2O}\)
\(\Rightarrow 0,12 - 0,1t = 0,22t - n_{H_2O}\)
\(\Rightarrow n_{H_2O} = 0,32t - 0,12\ mol\)
Bảo toàn khối lượng: mX = mC + mH
⇒ 6,32 = 0,22t × 12 + (0,32t - 0,12) × 2
⇒ t = 2
⇒ Trong 6,32 g X có \(n_{H_2O} = 0,53\ mol\)
⇒ Trong 0,1 mol X có \(n_{H_2O} = 0,53 \times \frac{1}{2} = 0,26\ mol\)
⇒ m = 4,68 gYOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ PHẢN ỨNG ĐỐT CHÁY HỢP CHẤT HỮU CƠ
- Đốt cháy hoàn toàn hợp chất hữu cơ X (chỉ chứa C, H ,O và MX < 120) chỉ thu được CO2 và H2O theo tỉ lệ mol 1 : 1
- X, Y là hai chất hữu cơ mạch hở, có cùng số nguyên tử cacbon, MX - MY = 14
- Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol hh X gồm etan, propan, propilen, axetilen thu được số mol H2O ít hơn số mol CO2 là 0,02 mol
- Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X gồm 2 ancol no đa chức thu được 6,6 g CO2 và 3,6 g H2O
- Đốt cháy 1 V lít hợp chất hữu cơ X mạch hở cần 3V lít O2 thu được 5V lít gồm CO2 và H2O
- Đốt cháy x lit hỗn hợp X gồm H2 và C2H2 thu được VCO2 = VH2O cùng điều kiện
- Hỗn hợp X gồm CH3OH; CH3COOH; HCHO trong đó CH3OH chiếm 40% số mol
- Đốt cháy hoàn toàn 0,3 mol hỗn hợp X gồm 2 hidrocacbon mạch hở có số mol bằng nhau thu được 0,75 mol CO2 và 0,9 mol H2O
- Đốt cháy hỗn hợp X gồm etylen glycol, metan, ancol etylic và axit no, đơn chức mạch hở Y
- Tách nước hoàn toàn từ 25,8 gam hỗn hợp A gồm 2 ancol X và Y có MX < MY

