-
Câu hỏi:
Hỗn hợp X gồm CH3OH; CH3COOH; HCHO trong đó CH3OH chiếm 40% số mol. Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp X thu được 1,512 g H2O và 1,4336 lít CO2 (dktc). Cho Cu(OH)2 dư tác dụng với 4,9 g hỗn hợp X ở điều kiện thường. Sau phản ứng hoàn toàn số gam Cu(OH)2 tham gia phản ứng gần nhất với giá trị:
- A. 1,70.
- B. 2,50.
- C. 9,60.
- D. 17,40.
Đáp án đúng: A
X gồm: CH4O; C2H4O2; CH2O với số mol lần lượt là x; y; z
⇒ x = 0,4 × (x + y + z)
Lại có: \(n_{CO_2} = n_{C(X)} = x + 2y + z = 0,064\)
Và \(2n_{H_2O} = n_{H(X)} = 4x + 4y + 2z = 0,168\)
⇒ x = 0,02; y = 0,014; z = 0,016 mol
⇒ mX = 1,96 g
⇒ trong 4,9 g X có: \(n_{CH_3COOH} = 0,014 \times 2,5 = 0,035\ mol\)
\(\Rightarrow n_{Cu(OH)_2} = \frac{1}{2}n_{CH_3COOH} = 0,0175 \ mol\)
\(\Rightarrow n_{Cu(OH)_2} = 1,715 \ g\)YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ PHẢN ỨNG ĐỐT CHÁY HỢP CHẤT HỮU CƠ
- Đốt cháy hoàn toàn 0,3 mol hỗn hợp X gồm 2 hidrocacbon mạch hở có số mol bằng nhau thu được 0,75 mol CO2 và 0,9 mol H2O
- Đốt cháy hỗn hợp X gồm etylen glycol, metan, ancol etylic và axit no, đơn chức mạch hở Y
- Tách nước hoàn toàn từ 25,8 gam hỗn hợp A gồm 2 ancol X và Y có MX < MY
- Hỗn hợp X gồm: andehit acrylic, axit propionic, andehit axetic, etylen glicol
- Cho hỗn hợp X gồm hai chất hữu cơ no, đơn chức, mạch hở tác dụng vừa đủ với 20 ml dung dịch NaOH 2M th
- Đốt cháy hoàn toàn m (g) chất hữu cơ X thì cần vừa đủ 0,3 mol O2, chỉ thu được 0,55 mol gồm CO2 và H2O
- Hỗn hợp gồm 1 axit đơn chức, ancol đơn chức, este đơn chức các chất trong A đều có nhiều hơn 1C trong phân tử
- Hiđrocacbon X ở điều kiện thường là chất khí. Khi oxi hoá hoàn toàn X thì thu được thể tích khí CO2 và hơi H2O là 2 : 1
- Hỗn hợp X gồm HCHO, HCOOCH3 và CH3CH(OH)COOH
- Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X gồm C2H4O, C3H8O, C4H8O2, thu được 10,304 lít CO2 (đktc) và 8,64 gam H2O

