-
Câu hỏi:
Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol hỗn hợp X gồm etan, propan, propilen, axetilen thu được số mol H2O ít hơn số mol CO2 là 0,02 mol. Mặt khác 0,1 mol X có thể làm mất màu tối đa m gam dung dịch Br2 16%. Giá trị của m là:
- A. 180.
- B. 120.
- C. 100.
- D. 60.
Đáp án đúng: B
Gọi số mol ankan = a; anken = b; ankin = c
⇒ a + b + c = 0,1
\(n_{CO_2} - n_{H_2O} = c - a = 0,02\)
Mà: \(n_{Br_2} = b + 2c = a + b + c+ c - a = 0,1 + 0,02 = 0,12\ mol\)
⇒ m = 120 gYOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ PHẢN ỨNG ĐỐT CHÁY HỢP CHẤT HỮU CƠ
- Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X gồm 2 ancol no đa chức thu được 6,6 g CO2 và 3,6 g H2O
- Đốt cháy 1 V lít hợp chất hữu cơ X mạch hở cần 3V lít O2 thu được 5V lít gồm CO2 và H2O
- Đốt cháy x lit hỗn hợp X gồm H2 và C2H2 thu được VCO2 = VH2O cùng điều kiện
- Hỗn hợp X gồm CH3OH; CH3COOH; HCHO trong đó CH3OH chiếm 40% số mol
- Đốt cháy hoàn toàn 0,3 mol hỗn hợp X gồm 2 hidrocacbon mạch hở có số mol bằng nhau thu được 0,75 mol CO2 và 0,9 mol H2O
- Đốt cháy hỗn hợp X gồm etylen glycol, metan, ancol etylic và axit no, đơn chức mạch hở Y
- Tách nước hoàn toàn từ 25,8 gam hỗn hợp A gồm 2 ancol X và Y có MX < MY
- Hỗn hợp X gồm: andehit acrylic, axit propionic, andehit axetic, etylen glicol
- Cho hỗn hợp X gồm hai chất hữu cơ no, đơn chức, mạch hở tác dụng vừa đủ với 20 ml dung dịch NaOH 2M th
- Đốt cháy hoàn toàn m (g) chất hữu cơ X thì cần vừa đủ 0,3 mol O2, chỉ thu được 0,55 mol gồm CO2 và H2O

