-
Câu hỏi:
Đốt cháy 1 V lít hợp chất hữu cơ X mạch hở cần 3V lít O2 thu được 5V lít gồm CO2 và H2O cùng điều kiện (các chất được đo ở thể khí hoặc hơi). Số công thức cấu tạo phù hợp với X là:
- A. 4.
- B. 5.
- C. 6.
- D. 3.
Đáp án đúng: C
Chất X: CxHyOz + 3O2 → xCO2 + 0,5yH2O
⇒ x + 0,5y = 5 và 3 × 2 + z = 2x + 0,5y
Lại có y ≤ 2x + 2 ⇒ x ≥ 2; y ≤ 6
⇒ x = z + 1
+) x = 2 ⇒ y = 6; z = 1: C2H6O: C2H5OH; CH3OCH3
+) x = 3 ⇒ y = 4; z = 2: C3H4O2: OHC-CH2-CHO; CH2=CHCOOH; HCOOCH=CH2; CH3-CO-CHOYOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ PHẢN ỨNG ĐỐT CHÁY HỢP CHẤT HỮU CƠ
- Đốt cháy x lit hỗn hợp X gồm H2 và C2H2 thu được VCO2 = VH2O cùng điều kiện
- Hỗn hợp X gồm CH3OH; CH3COOH; HCHO trong đó CH3OH chiếm 40% số mol
- Đốt cháy hoàn toàn 0,3 mol hỗn hợp X gồm 2 hidrocacbon mạch hở có số mol bằng nhau thu được 0,75 mol CO2 và 0,9 mol H2O
- Đốt cháy hỗn hợp X gồm etylen glycol, metan, ancol etylic và axit no, đơn chức mạch hở Y
- Tách nước hoàn toàn từ 25,8 gam hỗn hợp A gồm 2 ancol X và Y có MX < MY
- Hỗn hợp X gồm: andehit acrylic, axit propionic, andehit axetic, etylen glicol
- Cho hỗn hợp X gồm hai chất hữu cơ no, đơn chức, mạch hở tác dụng vừa đủ với 20 ml dung dịch NaOH 2M th
- Đốt cháy hoàn toàn m (g) chất hữu cơ X thì cần vừa đủ 0,3 mol O2, chỉ thu được 0,55 mol gồm CO2 và H2O
- Hỗn hợp gồm 1 axit đơn chức, ancol đơn chức, este đơn chức các chất trong A đều có nhiều hơn 1C trong phân tử
- Hiđrocacbon X ở điều kiện thường là chất khí. Khi oxi hoá hoàn toàn X thì thu được thể tích khí CO2 và hơi H2O là 2 : 1

