YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X gồm 2 ancol no đa chức có cùng số nguyên tử C trong phân tử thu được 6,6 g CO2 và 3,6 g H2O. Nếu cho m gam X phản ứng với Cu(OH)2 dư thấy có 0,01 mol Cu(OH)2 phản ứng. Giá trị của m là:

    • A. 4,44.
    • B. 4,28.
    • C. 4,12.
    • D. 3,96.

    Đáp án đúng: C

    \(n_{CO_2} = 0,15\ mol;\ n_{H_2O} = 0,2\ mol\)
    Vì ancol no ⇒ \(n_{ancol} = n_{H_2O} +- n_{CO_2} = 0,05\ mol\)
    ⇒ Số C = 3
    Vì \(n_{Cu(OH)_2} = 0,01\ mol \Rightarrow n_{ancol \ pu} = 0,02\ mol < 0,05\)
    ⇒ 2 ancol có 1 ancol không phản ứng với Cu(OH)2 là HOCH2CH2CH2OH; C3H5(OH)3 với số mol lần lượt là 0,03 và 0,02 mol
    ⇒ m = 4,12 g

    YOMEDIA
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC VỀ PHẢN ỨNG ĐỐT CHÁY HỢP CHẤT HỮU CƠ

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON