-
Câu hỏi:
Đốt cháy x lit hỗn hợp X gồm H2 và C2H2 thu được \(V_{CO_2} = V_{H_2O}\) (cùng điều kiện). Mặt khác nung 17,92 lít X có niken xúc tác sau 1 thời gian thu được hỗn hợp Y. Y làm mất màu tối đa 1,0 lít dung dịch Br2 0,5M, Tỷ khối hơi của Y so với Hidro gần với giá trị:
- A. 8,5.
- B. 7,0.
- C. 17,0.
- D. 11,0.
Đáp án đúng: D
Vì \(V_{CO_2} = V_{H_2O} \Rightarrow n_{H_2} = n_{C_2H_2}\)
\(n_X = 0,8\ mol \Rightarrow n_{C_2H_2} = n_{H_2} = 0,4\ mol\)
Bảo toàn khối lượng: \(m_X = m_Y = 11,2\ g\)
\(n_{Br_2} = n_{\pi} = 0,5\ mol = n_{\pi}\) ban đầu \(-\ n_{H_2\ pu}\)
\(n_{H_2\ pu} = 2 \times 0,4 - 0,5 = 0,3\ mol\)
\(n_Y = 0,8 - n_{H_2\ pu} = 0,5\ mol\)
\(\Rightarrow d_{Y/H_2} = 11,2\ g\)YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ PHẢN ỨNG ĐỐT CHÁY HỢP CHẤT HỮU CƠ
- Hỗn hợp X gồm CH3OH; CH3COOH; HCHO trong đó CH3OH chiếm 40% số mol
- Đốt cháy hoàn toàn 0,3 mol hỗn hợp X gồm 2 hidrocacbon mạch hở có số mol bằng nhau thu được 0,75 mol CO2 và 0,9 mol H2O
- Đốt cháy hỗn hợp X gồm etylen glycol, metan, ancol etylic và axit no, đơn chức mạch hở Y
- Tách nước hoàn toàn từ 25,8 gam hỗn hợp A gồm 2 ancol X và Y có MX < MY
- Hỗn hợp X gồm: andehit acrylic, axit propionic, andehit axetic, etylen glicol
- Cho hỗn hợp X gồm hai chất hữu cơ no, đơn chức, mạch hở tác dụng vừa đủ với 20 ml dung dịch NaOH 2M th
- Đốt cháy hoàn toàn m (g) chất hữu cơ X thì cần vừa đủ 0,3 mol O2, chỉ thu được 0,55 mol gồm CO2 và H2O
- Hỗn hợp gồm 1 axit đơn chức, ancol đơn chức, este đơn chức các chất trong A đều có nhiều hơn 1C trong phân tử
- Hiđrocacbon X ở điều kiện thường là chất khí. Khi oxi hoá hoàn toàn X thì thu được thể tích khí CO2 và hơi H2O là 2 : 1
- Hỗn hợp X gồm HCHO, HCOOCH3 và CH3CH(OH)COOH

