-
Câu hỏi:
X, Y là hai chất hữu cơ mạch hở, có cùng số nguyên tử cacbon, MX - MY = 14. Đốt cháy hoàn toàn 0,05 mol hỗn hợp gồm X và Y cần vừa đủ 3,84 gam O2, thu được 3,36 lít CO2 (đktc) và 1,26 gam H2O. Đun nóng X hoặc Y với lượng dư dung dịch AgNO3 trong NH3 thì đều thu được số mol Ag bằng 4 lần số mol mỗi chất X, Y đã phản ứng. Tổng số công thức cấu tạo của X và Y thỏa mãn các tính chất trên là:
- A. 5.
- B. 4.
- C. 3.
- D. 2.
Đáp án đúng: D
\(n_{O_2} = 0,12 \ mol; \ n_{CO_2} = 0,15 \ mol;\ n_{H_2O} = 0,07\ mol\)
Do X và Y có cùng số C nên số C = 0,15 : 0,05 = 3
Do X, Y tráng bạc đều tạo ra số mol Ag gấp 4 lần số mol ban đầu ⇒ trong X và Y đều phải có 2 nhóm CHO.
Bảo toàn O: nO(X, Y) = 0,13 mol ⇒ Số O trung bình = 2,6
Số H trung bình = 2,8
MX - MY = 14 ⇒ X hơn Y 1 O nhưng kém hơn 2H
⇒ Y là CH2(CHO)2 ⇒ X là OHC-CO-CHOYOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ PHẢN ỨNG ĐỐT CHÁY HỢP CHẤT HỮU CƠ
- Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol hh X gồm etan, propan, propilen, axetilen thu được số mol H2O ít hơn số mol CO2 là 0,02 mol
- Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X gồm 2 ancol no đa chức thu được 6,6 g CO2 và 3,6 g H2O
- Đốt cháy 1 V lít hợp chất hữu cơ X mạch hở cần 3V lít O2 thu được 5V lít gồm CO2 và H2O
- Đốt cháy x lit hỗn hợp X gồm H2 và C2H2 thu được VCO2 = VH2O cùng điều kiện
- Hỗn hợp X gồm CH3OH; CH3COOH; HCHO trong đó CH3OH chiếm 40% số mol
- Đốt cháy hoàn toàn 0,3 mol hỗn hợp X gồm 2 hidrocacbon mạch hở có số mol bằng nhau thu được 0,75 mol CO2 và 0,9 mol H2O
- Đốt cháy hỗn hợp X gồm etylen glycol, metan, ancol etylic và axit no, đơn chức mạch hở Y
- Tách nước hoàn toàn từ 25,8 gam hỗn hợp A gồm 2 ancol X và Y có MX < MY
- Hỗn hợp X gồm: andehit acrylic, axit propionic, andehit axetic, etylen glicol
- Cho hỗn hợp X gồm hai chất hữu cơ no, đơn chức, mạch hở tác dụng vừa đủ với 20 ml dung dịch NaOH 2M th

