YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Hòa tan m gam Mg trong 500ml dung dịch chứa hỗn hợp H2SO4 0,4M và Cu(NO3)2 đến phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch X; 2 gam hỗn hợp kim loại và hỗn hợp khí X gồm 0,03 mol H2 và 0,02 mol N2. Giá trị của m là:

    • A. 5,08
    • B. 3,52
    • C. 3,12
    • D. 4,64

    Đáp án đúng: A

    Khí X có chứa H2 → dung dịch X không có muối nitrat
    Sau phản ứng thu được hỗn hợp kim loại → Mg dư → H+ đã phản ứng hết
    Số mol H+ phản ứng = 0,4 mol (mol); Số mol H+ tạo H2 và N2 = 0,3 → Có muối amoni trong dung dịch X
    Số mol \(NH_{4}^+ = \frac{0,4 - 0,3 }{10} = 0,01 \ (mol)\) → Số mol Cu(NO3)2 (bđ) = 0,025 mol
    Theo bảo toàn e  → Số mol Mg phản ứng - 0,195 mol; khối lượng Mg dư = 0,4 gam
    ⇒ Khối lượng Mg ban đầu = 5,08 gam

    YOMEDIA
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC VỀ PHẢN ỨNG VỚI DD HCL , H2SO4 LOÃNG

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON