YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Hòa tan hết 23,18 gam hỗn hợp X gồm Fe, Mg và Fe(NO3)3 vào dung dịch chứa 0,46 mol H2SO4 loãng và 0,01 mol NaNO3, thu được dung dịch Y (chứa 58,45 gam chất tan gồm hỗn hợp muối trung hòa) và 2,92 gam hỗn hợp khí Z. Cho Y phản ứng vừa đủ với dung dịch chứa 0,91 mol NaOH, thu được 29,18 gam kết tủa.  Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Phần trăm khối lượng Fe(NO3)3 trong X là

    • A. 46,98%.   
    • B. 41,76%.         
    • C. 52,20%.               
    • D. 38,83%.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: C

    Y + NaOH thu được dung dịch chứa Na+ (0,91 + 0,01 = 0,92), SO42- (0,46), bảo toàn điện tích vừa đủ nên Y không còn NO3-.

    Đặt u là tổng khối lượng của Fe2+, Fe3+, Mg2+.

    Đặt nNH4+ = v

    m muối = u + 18v + 0,01.23 + 0,46.96 = 58,45

    nOH- trong kết tủa = 0,91 – v

    —> m↓ = u + 17(0,91 – v) = 29,18

    —> u = 13,88 và v = 0,01

    nNO3-(X) = (mX – u)/62 = 0,15 —> nFe(NO3)3 = 0,05

    —> %Fe(NO3)3 = 0,05.242/23,18 = 52,20%

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 242019

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON