YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Hòa tan 8,4 gam Fe vào 500 ml dung dịch X gồm HCl 0,2M và H2SO4 0,1M. Cô cạn dung dịch thu được sau phản ứng thì thu được bao nhiêu gam muối khan?

    • A. 18,75 gam
    • B. 16,75 gam
    • C. 19,55 gam
    • D. 13,95 gam

    Đáp án đúng: D

    \(\begin{array}{l} {n_{Fe}} = {\rm{ }}\frac{{8,4}}{{56}}{\rm{ }} = 0,15,{\rm{ }}{n_{HCl}} = 0,5.0,2 = 0,1,{\rm{ }}{n_{{H_2}S{O_4}}} = 0,05{\rm{ }}\\ {n_{{{^{_H}}^ + }}}{\rm{ = }}0,1{\rm{ }} + 0,05.2{\rm{ }} = {\rm{ }}0,2{\rm{ }}mol \end{array}\) 

    \(Fe{\rm{ }} + {\rm{ }}2{H^ + }{\rm{ }} \to {\rm{ }}F{e^{2 + }}{\rm{ }} + {\rm{ }}{H_2}\) 

    0,15   0,2          0,1

    Vậy sau phản ứng Fe dư , H+  hết.

    \(\to {\rm{ }}{n_{F{e^{2 + }}}}{\rm{ }} = {\rm{ }}\frac{1}{2}{\rm{ }}{n_{{H^ + }}}{\rm{ }} = {\rm{ }}0,1{\rm{ }}mol\) 

    Cô cạn dung dịch sau phản ứng sẽ gồm \(F{e^{2 + }},{\rm{ }}C{l^ - },{\rm{ }}S{O_4}^{2 - }.\) 

    Vậy khối lượng muối khan là: \(0,1.56 + 0,1.35,5 + 0,05.96 = 13,95g\)

    YOMEDIA
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC VỀ PHẢN ỨNG VỚI DD HCL , H2SO4 LOÃNG

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON