YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Hai khe Y- âng cách nhau a = 1 mm, nguồn phát ra ánh sáng đơn sắc có bước sóng \(\lambda _1\) = 0,75μm thì khoảng vân là i1 , nếu nguồn phát ra ánh sáng đơn sắc có bước sóng \(\lambda _2\) = 0,4μm thì khoảng vân là i2 hơn kém so với i1 một lượng 0,35 mm. Khoảng cách từ màn đến hai khe là:

    • A. 0,5 m 
    • B. 1 m
    • C. 1,5 m
    • D. 2 m

    Đáp án đúng: B

    \(\left\{\begin{matrix} i_1=\frac{\lambda _1D}{a}\\ i_2=\frac{\lambda _2D}{a} \end{matrix}\right.\Rightarrow i_1-i_2=\frac{D}{a}(\lambda _1-\lambda _2)=0,35(mm)\Rightarrow D=1(m)\)

    YOMEDIA
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC VỀ GIAO THOA ÁNH SÁNG

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON