YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Đun nóng 23 gam ancol etylic với 24 gam axit axetic (xúc tác H2SO4 đặc), thu được 28,16 gam este. Hiệu suất phản ứng este hóa là bao nhiêu?

    • A. 64%
    • B. 80% 
    • C. 85,23% 
    • D. 81,68%

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: B

    Có: nC2H5OH = 0,5 mol

    nCH3COOH = 0,4 mol

    neste = 0,32 mol

    C2H5OH + CH3COOH →CH3COOC2H5 + H2O

    Nếu phản ứng hoàn toàn thí axit hết còn ancol dư, tạo 0,4 mol este Nên hiệu suất =0,32/0,4=80%

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 178584

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON