-
Câu hỏi:
Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X gồm C2H4O, C3H8O, C4H8O2, thu được 10,304 lít CO2 (đktc) và 8,64 gam H2O. Phần trăm khối lượng của C3H8O trong X là:
- A. 30%.
- B. 24%.
- C. 12%.
- D. 18%.
Đáp án đúng: C
X gồm CH2O; C2H4O2; C3H6O3 qui về CH2O
⇒ nCO2 = nX = nCaCO3 = 0,5 mol ⇒ nH2O = nX = 0,5 mol
Bảo toàn O: nX + 2nO2 = 2nCO2 + nH2O ⇒ nO2 = 0,5 mol
⇒ V = 11,2 litYOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ PHẢN ỨNG ĐỐT CHÁY HỢP CHẤT HỮU CƠ
- hỗn hợp X gồm glixerol, metan, ancol etylic và axit cacboxylic no, đơn chức mạch hở Y .Trong đó số mol glixerol bằng 1/2 số mol metan
- Hỗn hợp X gồm C3H6, C4H10, C2H2 và H2
- Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp gồm CH4; C3H4; C3H6; C4H6 thu được 3,136 lít CO2 và 2,16 g H2O
- Đốt cháy hoàn toàn 17,6 gam hợp chất hữu cơ X mạch hở, cần dùng vừa đủ 16,8 lít O2 (đktc), thu được CO2
- Hỗn hợp X gồm hai chất hữu cơ mạch hở, trong phân tử mỗi chất có hai nhóm trong số các nhóm - CHO, -COOH, -CH2OH
- Hỗn hợp X gồm C2H5OH, HCHO, CH3COOH, HCOOCH3, CH3COOC2H5, CH3OHCH(OH)CHO và CH3CH(OH)COOH
- Đốt cháy hoàn toàn 22 gam hợp chất hữu cơ X chỉ tạo ra 22,4 lít CO2 (ở đktc) và 18 gam nước
- Hỗn hợp X gồm các chất: CH2O2, C2H4O2, C4H8O2. Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X, thu được 0,8 mol H2O và m (g) CO2
- Hỗn hợp X gồm hidro, propen, propanal; ancol anlylic. Đốt cháy hoàn toàn 1 mol hỗn hợp X thu được 40,32 lít CO2 (dktc)
- X là chất hữu cơ có tỉ khối hơi so với nitơ là 1,929. X cháy chỉ tạo CO2 và H2O

