-
Câu hỏi:
Đốt cháy hoàn toàn 22 gam hợp chất hữu cơ X chỉ tạo ra 22,4 lít CO2 (ở đktc) và 18 gam nước. Dưới tác dụng của LiAlH4 thì một phân tử X chỉ tạo ra hai phân tử hợp chất hữu cơ Y. X là:
- A. HOCH2CH2CHO.
- B. CH3COOC2H5.
- C. C2H5COOHCH3.
- D. CH3COOCH3.
Đáp án đúng: B
\(n_{CO_{2}}=n_{C(X)}=1 \ mol; \ n_{H(X)}=2n_{H_{2}O}=2 \ mol\)
\(m_{X}=m_{C}+ m_{H}+m_{O} \ \Rightarrow n_{O}=0,5 \ mol\)
\(n_{C}: n_{H}:n_{O}=1:2:0,5=2:4:1\)
Từ X + LiAlH4 → 2 phân tử 1 chất hữu cơ Y ⇒ X là este
Dựa vào đáp án ⇒ Xét este đơn chức: C4H8O2
Vì chỉ tạo 1 chất hữu cơ ⇒ số C trong gốc axit và gốc ancol phải bằng nhau
⇒ CH3COOC2H5 (Y là C2H5OH)YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ PHẢN ỨNG ĐỐT CHÁY HỢP CHẤT HỮU CƠ
- Hỗn hợp X gồm các chất: CH2O2, C2H4O2, C4H8O2. Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X, thu được 0,8 mol H2O và m (g) CO2
- Hỗn hợp X gồm hidro, propen, propanal; ancol anlylic. Đốt cháy hoàn toàn 1 mol hỗn hợp X thu được 40,32 lít CO2 (dktc)
- X là chất hữu cơ có tỉ khối hơi so với nitơ là 1,929. X cháy chỉ tạo CO2 và H2O
- Đốt cháy hoàn toàn một lượng hỗn hợp X, thu được 0,8 mol H2O và m gam CO2
- Đốt cháy hoàn toàn 11,4 gam X, cho sản phẩm vào bình đựng dung dịch Ca(OH)2 dư thấy khối lượng bình tăng m gam
- Cho 2,76 gam một hợp chất hữu cơ X tác dụng với dung dịch NaOH vừa đủ
- Đốt cháy hoàn toàn một lượng hỗn hợp X, thu được 0,8 mol H2O và m gam CO2
- Hỗn hợp X gồm C3H6, C4H10, C2H2 và H2. Cho m gam X vào bình kín có chứa một ít bột Ni làm xúc tác
- Hỗn hợp X gồm 3 chất CH2O2; C2H4O2; C4H8O2.
- Hai hợp chất hữu cơ X và Y là đồng đẳng kế tiếp, đều tác dụng với Na và mất màu nước brom

