YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Hỗn hợp X gồm C3H6, C410, C2H2 và H2. Nung bình kín chứa m gam X và một ít bột Ni đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được hỗn hợp Y. Đốt cháy hoàn toàn Y, thu được V lít CO2 (đktc) và 0,675 mol H2O. Biết hỗn hợp Y làm mất màu tối đa 150 ml dung dịch Br2 1M. Cho 11,2 lít X (đktc) đi qua bình đựng dung dịch brom dư thì có 64 gam Br2 phản ứng. Giá trị của V là:

    • A. 17,92.
    • B. 15,68.
    • C. 13,44.
    • D. 16,80.

    Đáp án đúng: C

    X gồm a mol C3H6; b mol C4H10; c mol C2H2; d mol H2
    \(n_{H_{2}O}= 3a + 5b + c + d = 0,675 \ mol\)
    \(n_{CO_{2}} = 3a + 4b + 2c\)
    \(n_{Br_{2}} = n_{C_{3}H_{6}}+ 2n_{C_{2}H_{2}} - n_{H_{2}} = a + 2c - d = 0,15 \ (*)\)
    Trong 0,5 mol X giả sử có lượng chất gấp t lần trong m(g)
    \(\Rightarrow 0,5 = t \times (a + b + c + d)\)
    \(n_{Br_{2(2)}} = t \times (a + 2c) = 0,4\)
    \(\Rightarrow a - 4b + 6c - 4d = 0 \ (**)\)

    Lấy \(4 \ (*) - (**) \Rightarrow 3a + 4b + 2c = 0,6 \ mol = n_{CO_{2}}\)
    \(\Rightarrow V = 13,44 \ lit\)

    YOMEDIA
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC VỀ PHẢN ỨNG ĐỐT CHÁY HỢP CHẤT HỮU CƠ

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON