-
Câu hỏi:
Hỗn hợp X gồm C2H5OH, HCHO, CH3COOH, HCOOCH3, CH3COOC2H5, CH3OHCH(OH)CHO và CH3CH(OH)COOH. Đốt cháy hoàn toàn 13,8 gam X cần dùng vừa đủ 12,04 lít O2 (đktc) thu được CO2 và 9 gam H2O. Thành phần phần trăm theo khối lượng của CH3COOC2H5 trong X là:
- A. 15,58%.
- B. 12,46%.
- C. 31,16%.
- D. 24,92%.
Đáp án đúng: A
\(\underset{13,8 \ (gam)}{X} + \underset{0,5375 \ (mol) }{O_{2}} \xrightarrow[]{ \ \ \ \ \ }CO_{2} + \underset{0,5 \ (mol)}{H_{2}O}\)
Bảo toàn khối lượng, ta có: \(n_{CO_{2}}=0,5 \ (mol) \Rightarrow n_{C_{2}H_{5}OH}=n_{CH_{3}COOC_{2}H_{3}}\)
X gồm: CH2O; C2H4O2 (2); C3H6O3 (2); C4H6O2; C2H6O
Giả sử X gồm: \(x\) mol CH2O; \(y\) mol C4H6O2; \(y\) mol C2H6O
Ta có hệ: \(\left\{\begin{matrix} 30x+86y+46y=13,8\\ x+4y+2y=0,5 \ \ \ \ \ \ \end{matrix}\right.\Rightarrow \left\{\begin{matrix} x=0,35\\y=0,025 \end{matrix}\right. \Rightarrow \% \ m_{C_{4}H_{6}O_{2}}=15,58 \ \%\)YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ PHẢN ỨNG ĐỐT CHÁY HỢP CHẤT HỮU CƠ
- Đốt cháy hoàn toàn 22 gam hợp chất hữu cơ X chỉ tạo ra 22,4 lít CO2 (ở đktc) và 18 gam nước
- Hỗn hợp X gồm các chất: CH2O2, C2H4O2, C4H8O2. Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X, thu được 0,8 mol H2O và m (g) CO2
- Hỗn hợp X gồm hidro, propen, propanal; ancol anlylic. Đốt cháy hoàn toàn 1 mol hỗn hợp X thu được 40,32 lít CO2 (dktc)
- X là chất hữu cơ có tỉ khối hơi so với nitơ là 1,929. X cháy chỉ tạo CO2 và H2O
- Đốt cháy hoàn toàn một lượng hỗn hợp X, thu được 0,8 mol H2O và m gam CO2
- Đốt cháy hoàn toàn 11,4 gam X, cho sản phẩm vào bình đựng dung dịch Ca(OH)2 dư thấy khối lượng bình tăng m gam
- Cho 2,76 gam một hợp chất hữu cơ X tác dụng với dung dịch NaOH vừa đủ
- Đốt cháy hoàn toàn một lượng hỗn hợp X, thu được 0,8 mol H2O và m gam CO2
- Hỗn hợp X gồm C3H6, C4H10, C2H2 và H2. Cho m gam X vào bình kín có chứa một ít bột Ni làm xúc tác
- Hỗn hợp X gồm 3 chất CH2O2; C2H4O2; C4H8O2.

