YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Đốt cháy hoàn toàn 17,6 gam hợp chất hữu cơ X mạch hở, cần dùng vừa đủ 16,8 lít O2 (đktc), thu được CO2 và H2O theo tỉ lệ số mol tương ứng là 7 : 6. Biết X có công thức phân tử trùng với công thức đơn giản nhất, X phản ứng hết với lượng dư dung dịch NaOH chỉ sinh ra một muối của axit no, mạch hở và một ancol có công thức phân tử là C3H7OH. Số công thức của X thỏa mãn điều kiện trên là:

    • A. 8.
    • B. 4.
    • C. 2.
    • D. 3.

    Đáp án đúng: C

    Ta có: \(\left\{\begin{matrix} 6x - 7y =0 \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \\ 44x+18y=17,6+0,75 \times 32 \end{matrix}\right.\Rightarrow \left\{\begin{matrix} x=0,7 = n_{CO_{2}}\\y=0,6 = n_{H_{2}O} \end{matrix}\right.\)
    Ta có: \(m_{X}=m_{C}+m_{H}+m_{O} \Rightarrow n_{O}=0,5 \ (mol)\) ⇒ Công thức X là: \(C_{7}H_{12}O_{5}\)
    Công thức của X có thể là:
    \(CH_{2}(OH)COOCH_{2}COOCH_{2}CH_{2}CH_{3};\) \(\ CH_{2}(OH)COOCH_{2}COOCH_{3}CH_{3}\)

    YOMEDIA
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC VỀ PHẢN ỨNG ĐỐT CHÁY HỢP CHẤT HỮU CƠ

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON