-
Câu hỏi:
Hỗn hợp X gồm hidro, propen, propanal; ancol anlylic. Đốt cháy hoàn toàn 1 mol hỗn hợp X thu được 40,32 lít CO2 (dktc). Đun nóng hỗn hợp X với bột Ni một thời gian thu được hỗn hợp Y có có tỉ khối hơi so với X bằng 1,25. Nếu lấy 0,1 mol hỗn hợp Y thì phản ứng vừa đủ với 0,25 lít dung dịch Br2 x mol/l. Giá trị của x là:
- A. 0,2.
- B. 0,16.
- C. 0,3.
- D. 0,25.
Đáp án đúng: A
Coi X gồm H2;C3H6;C3H6O
\(n_{CO_2} = 1,8\ mol \Rightarrow n_{C_3H_6} + n_{C_3H_6O} = 0,6\ mol \Rightarrow n_{H_2} = 0,4\ mol\)
Do mX = mY ⇒ MY : MX = 1,25 ⇒ nX : nY = 1,25 ⇒ nY = 0,8 mol
\(\Rightarrow n_{H_2\ pu} = 1 - 0,8 = 0,2\ mol\)
Có \(n_{\pi (X)} = n_{C_3H_6} + n_{C_3H_6O} = 0,6\ mol\) \(\Rightarrow n_{\pi (Y)} = n_{\pi (X)} - n_{H_2\ pu} = 0,4\ mol = n_{Br_2}\)
Vậy với 0,1 mol Y phản ứng thì \(n_{Br_2} = \frac{0,4 \times 0,1}{0,8} = 0,05\ mol\)
⇒ x = 0,2 lítYOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ PHẢN ỨNG ĐỐT CHÁY HỢP CHẤT HỮU CƠ
- X là chất hữu cơ có tỉ khối hơi so với nitơ là 1,929. X cháy chỉ tạo CO2 và H2O
- Đốt cháy hoàn toàn một lượng hỗn hợp X, thu được 0,8 mol H2O và m gam CO2
- Đốt cháy hoàn toàn 11,4 gam X, cho sản phẩm vào bình đựng dung dịch Ca(OH)2 dư thấy khối lượng bình tăng m gam
- Cho 2,76 gam một hợp chất hữu cơ X tác dụng với dung dịch NaOH vừa đủ
- Đốt cháy hoàn toàn một lượng hỗn hợp X, thu được 0,8 mol H2O và m gam CO2
- Hỗn hợp X gồm C3H6, C4H10, C2H2 và H2. Cho m gam X vào bình kín có chứa một ít bột Ni làm xúc tác
- Hỗn hợp X gồm 3 chất CH2O2; C2H4O2; C4H8O2.
- Hai hợp chất hữu cơ X và Y là đồng đẳng kế tiếp, đều tác dụng với Na và mất màu nước brom
- Hỗn hợp X gồm andehit Y, axit cacboxylic Z, este T.
- Đốt cháy hoàn toàn một chất hữu cơ X cho thể tích khí CO2 bằng thể tích hơi nước đo ở cùng điều kiện

