YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Cho m gam hỗn hợp X gồm ba este đều đơn chức tác dụng tối đa với 400 ml dung dịch NaOH 1M, thu được hỗn hợp Y gồm hai ancol cùng dãy đồng đẳng và 34,4 gam hỗn hợp muối Z. Đốt cháy hoàn toàn Y, thu được 3,584 lít khí CO2 và 4,68 gam H2O. Giá trị của m là

    • A. 25,14.
    • B. 24,24.
    • C. 21,10.
    • D. 22,44.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: D

    Ta có: nNaOH­  = 0,4.1 = 0,4 (mol); nCO2(đktc) = 3,584/22,4 = 0,16 (mol); nH2O = 4,68/18 = 0,26 (mol)

    - Xét phản ứng đốt dd Y:

    + Ta thấy nH2O > nCO2 mà 2 ancol là đồng đẳng kế tiếp ⟹ 2 ancol no, đơn chức.

    + Đốt ancol no luôn có: nhh Y = nH2O - nCO2 = 0,26 - 0,16 = 0,1 (mol)

    Do các ancol đều có 1 nguyên tử O ⟹ nO(trong Y) = nhh Y = 0,1 (mol)

    + BTKL ta có: mY = mC + mH + mO(trong Y) = 0,16.12 + 0,26.2 + 0,1.16 = 4,04 (g)

    -  Xét phản ứng X + 0,4 mol NaOH → 34,4 gam hh Z + 4,04 gam hh Y

    BTKL ta có: m + 0,4.40 = 34,4 + 4,04 ⟹ m = 22,44 (g).

    Chọn D.

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 251029

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON