YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Cho hỗn hợp K2CO3 và NaHCO3 (tỉ lệ mol 1:2) vào bình Ba(HCO3)2 thu được kết tủa X và dung dịch Y. Thêm từ từ dung dịch HCl 0,5M vào bình đến khi không còn khí thoát ra thì hết 560 ml. Biết toàn bộ Y phản ứng vừa đủ với 190 ml dung dịch NaOH 1M. Khối lượng kết tủa 

    • A. 9,85 gam             
    • B. 8,865 gam                 
    • C. 7,88 gam    
    • D. 17,73 gam

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: B

    Xét dung dịch Y :

    Y tác dụng được với 0,19 mol NaOH nên Y có HCO3- : HCO3- +  OH- → CO32- + H2O

    → nHCO3 = 0,19 mol

    Y + HCl : 0,28 mol thì

    H+   + HCO3- → H2O + CO2

    BaCO3 +2H+ → Ba2+ +H2O + CO2

    Có thế có : CO32- + 2H+ → H2O + CO2

    → nCO3 + nBaCO3 = ( 0,28 – 0,19 ) : 2 = 0,045 mol

    Xét phản ứng K2CO3 và NaHCO3  + Ba(HCO3)2

                         CO32-    +       Ba2+     → BaCO3

    Bảo toàn C có nK2CO3 = nCO3(Y) + nBaCO3 = 0,045 → nNaHCO3 = 0,09

    Sau pư có nHCO3 = 0,09 + 2nBa(HCO3)2 = 0,19

    → nBa(HCO3)2 = 0,05 → pư trên có Ba2+ dư nên nBaCO3 = 0,045

    → mBaCO3 = 8,865

    Đáp án B

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 378169

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON