-
Câu hỏi:
Chiếu sáng hai khe Yang bằng hai ánh sáng đơn sắc có bước sóng λ1 = 0,6 \(\mu m\); λ2 = 0,5 \(\mu m\). Biết khoảng cách giữa hai khe a = 2 mm; Khoảng cách từ hai khe đến màn là D = 2 m. M và N là hai điểm trên màn đối xứng qua vân sáng trung tâm với MN = 15 mm. Số vân sáng khác có cùng màu với vân sáng trung tâm có được từ M đến N là:
- A. n = 5
- B. n = 25
- C. n = 4
- D. n = 20
Đáp án đúng: A
\(k_1\lambda _1=k_2\lambda _2\Rightarrow \left\{\begin{matrix} k_1=5\\ k_2=6 \end{matrix}\right.\)
Vị trí đầu tiên tại đó hai vân sáng trùng nhau cách vân sáng trung tâm là
\(i_t=k_1i_1=k_1\frac{\lambda _1D}{a}=3(mm)\)
Số vân sáng khác có cùng màu với vân sáng trung tâm có được từ M đến N là
\(-\frac{MN}{2}\leq ki_t\leq \frac{MN}{2}\Rightarrow -2,5\leq k\leq 2,5\)
Có 5 giá trị k nên có 5 vân sáng khác có cùng màu với vân sáng trung tâm trên MN
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ GIAO THOA ÁNH SÁNG
- Ban đầu bề rộng quang phổ bậc 1 là ΔR1 = 0,55 mm. Hỏi sau khi dịch màn ra xa thêm 50(cm) thì bề rộng quang phổ bậc 1 lúc này là bao nhiêu?
- Thì thấy bề rộng quang phổ bậc 4 là ΔR4 = 1, 52 mm. Hỏi khoảng cách giữa hai khe hẹp là a là bao nhiêu?
- khoảng cách từ màn hứng đến mặt phẳng hai khe S1S2 là D = 2 m;
- Thực hiện giao thoa Yang với ánh sáng trắng bước sóng lambda [ 0,38 micro m => 0,76 micro m ]
- Nguồn sáng trong thí nghiệm giao thoa ánh sáng cùng lúc ba bức xạ đơn sắc có bước sóng λ1 = 0, 64 micro m;
- Nguồn sáng trong thí nghiệm về giao thoa sóng ánh sáng có bước sóng từ 0,65 micro m đến 0,41 micro m
- Thí nghiệm giao thoa sóng ánh sáng với chùm sáng trắng, Biết a = 1 mm; D = 2,5 m
- Trong thí nghiệm về giao thoa ánh sáng, nguồn sáng S phát đồng thời hai bức xạ đơn sắc có bước sóng lambda _1 = 0,46 micro m; lambda _2 = 0,69 micro m
- Trong thí nghiệm giao thoa ánh sáng, ta chiếu vào hai khe ánh sáng trắng có bước sóng từ 0,38 micro m đến 0,76 micro m thì ở vị trí vân sáng bậc 4
- Thí nghiệm giao thoa sóng ánh sáng với khoảng cách giữa hai khe là a = 2 mm, khoảng cách từ mặt phẳng chứa hai khe tới màn D = 1,5 m.

