-
Câu hỏi:
Chiếu một bức xạ có bước sóng λ= 0,4 μm vào catot của một tế bao quang điện. Cho công thoát electron của catot là A = 2 eV. Đặt giữa anot và catot hiệu điện thế UAK = 5 V. Động năng cực đại của các electron quang điện khi nó đến anot là?
- A. 4,2 eV
- B. 6,1 eV
- C. 9,8 eV
- D. 12,4 eV
Đáp án đúng: B
Động năng ban đầu cực đại khi bức ra khỏi catot của một tế bao quang điện
\(K_{max}=\frac{hc}{\lambda }-A=1,77.10^{-19}(J)\)
Động năng cực đại của các electron quang điện khi nó đến anot là
\(E_{dmax}=K_{max}+\left |e \right |U_{AK}=9,77.10^{-19}(J)=6,1(eV)\)
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ HIỆN TƯỢNG QUANG ĐIỆN
- Chiếu ánh sáng có bước sóng λ= 0,4 μm vào catot của một tế bào quang điện làm bằng kim loại có công thoát A = 2,48 eV
- Một tấm kim loại có giới hạn quang điện λo = 0,275 μm được đặt cô lập về điện.
- Một quả cầu bằng kim loại có giới hạn quang điện là 0,277 μm được đặt cô lập với các vật khác.
- Chiếu bức xạ có tần số f1 vào quả cầu cô lập về điện thì xảy ra hiện tượng quang điện với điện thế cực đại của quả cầu là V1
- Khi chiếu bức xạ có bước sóng λ1 = 0,2μm vào một tấm kim loại cô lập, thì thấy quang electron có vận tốc ban đầu cực đại là 0,7.106m/s
- Một quả cầu bằng đồng cô lập về điện được chiếu bởi 1 bức xạ điện từ có λ = 0,14 μm
- Công thoát electron khỏi đồng là 4,57 eV. Chiếu bức xạ có bước sóng lambda = 0,14 micro m vào một quả cầu bằng đồng đặt xa các vật khác.
- Công thoát electron khỏi kẽm là 4,25 eV. Chiếu vào một tấm kẽm đặt cô lập về điện một chùm bức xạ điện từ đơn sắc thì thấy tấm kẽm tích được điện tích cực đại là 3 V
- Chiếu một chùm bức xạ đơn sắc vào một tấm kẽm có giới hạn quang điện 0,35 μm.
- Kim loại dùng làm catôt của một tế bào quang điện có công thoát là 2,2 eV. Giới hạn quang điện của kim loại dùng làm catôt là

