YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Cho V lít hỗn hợp khí (ở đkc) gồm CO và H2 phản ứng với một lượng dư hỗn hợp rắn gồm CuO và Fe3O4 nung nóng. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, khối lượng hỗn hợp rắn giảm 0,32 gam. Giá trị của V là 

    • A.  0,224.            
    • B. 0,448.       
    • C.  0,112.     
    • D. 0,560.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: B

    Đáp án B

    Khối lượng chất rắn giảm chính là khối lượng oxi trong oxit tham gia phản ứng

    => mO (trong oxit) = 0,32 (g) => nO = 0,02 (mol)

    ∑n( CO + H2)  = nO( trong oxit) = 0,02 (mol) => V = 0,02.22,4 = 0,448(lít)

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 31853

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON