-
Câu hỏi:
Đốt cháy hoàn toàn m (g) chất hữu cơ X thì cần vừa đủ 0,3 mol O2, chỉ thu được 0,55 mol gồm CO2 và H2O. Dẫn toàn bộ CO2 và H2O vào 1 lít dung dịch Ca(OH)2 0,2M thấy có kết tủa, đồng thời khối lượng dung dịch tăng so với dung dịch Ca(OH)2 ban đầu là 7,7 (g). Nếu cho 0,1 mol (X) tác dụng vừa đủ với dung dịch NaOH vừa đủ thì thu được H2O và 0,2 mol một muối (Y). Khối lượng muối Y có giá trị nào sau đây (biết rằng X có công thức đơn giản trùng với công thức phân tử).
- A. 20.
- B. 19,2.
- C. 22,4.
- D. 11,2.
Đáp án đúng: C
Đặt CT X: CxHyOz
. X + O2 → CO2 + H2O
Đặt CO2: t mol
H2O: p mol
⇒ t + p = 0,55 (1)
Có \(n_{Ca(OH)_2} = 0,2\ mol \Rightarrow n_{OH^-} = 0,4 \ mol\)
Khi hấp thụ CO2 vào dd Ca(OH)2 có 2 trường hợp xảy ra
TH1: Tạo CaCO3 kết tủa và Ca(OH)2 dư
TH2: Tạo hai muối CaCO3 và Ca(HCO3)2
+ Chú ý: Khi đề cho có \(n_{Ca(OH)_2}\) ta chọn TH2 giải trước
- Tạo 2 muối:
\(\Rightarrow n_{{CO_3}^{2-}} = n_{OH^-} - n_{CO_2} = 0,4 - t\)
\(\Rightarrow n_{CaCO_3\downarrow}= n_{{CO_3}^{2-}} = 0,4 - t\)
. Khối lượng dd tăng 7,7 g
\(\Rightarrow 7,7 = m_{CO_2} + m_{H_2O} - m\downarrow\)
⇔ 7,7 = 44t + 18p - 100(0,4 - t) (2)
Từ (1), (2) ⇒ t = 0,3; p = 0,25
. Bảo toàn khối lượng O
⇒ nO(x) + 0,6 = 0,6 + 0,25
⇒ nO(x) = 0,25
nC : nH : nO = 0,3 : 0,5 : 0,25
⇒ x : y : z = 6:10:5
CPPT X: C6H10O5
. X + NaOH → 2Y + H2O
CTPT X: HOCH2-CH2-COOCH2CH2COOH
. X + 2NaOH → 2HOCH2CH2COONa + H2O
0,1 → 0,2
mY = 0,2 × 112 = 22,4 gYOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ PHẢN ỨNG ĐỐT CHÁY HỢP CHẤT HỮU CƠ
- Hỗn hợp gồm 1 axit đơn chức, ancol đơn chức, este đơn chức các chất trong A đều có nhiều hơn 1C trong phân tử
- Hiđrocacbon X ở điều kiện thường là chất khí. Khi oxi hoá hoàn toàn X thì thu được thể tích khí CO2 và hơi H2O là 2 : 1
- Hỗn hợp X gồm HCHO, HCOOCH3 và CH3CH(OH)COOH
- Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X gồm C2H4O, C3H8O, C4H8O2, thu được 10,304 lít CO2 (đktc) và 8,64 gam H2O
- hỗn hợp X gồm glixerol, metan, ancol etylic và axit cacboxylic no, đơn chức mạch hở Y .Trong đó số mol glixerol bằng 1/2 số mol metan
- Hỗn hợp X gồm C3H6, C4H10, C2H2 và H2
- Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp gồm CH4; C3H4; C3H6; C4H6 thu được 3,136 lít CO2 và 2,16 g H2O
- Đốt cháy hoàn toàn 17,6 gam hợp chất hữu cơ X mạch hở, cần dùng vừa đủ 16,8 lít O2 (đktc), thu được CO2
- Hỗn hợp X gồm hai chất hữu cơ mạch hở, trong phân tử mỗi chất có hai nhóm trong số các nhóm - CHO, -COOH, -CH2OH
- Hỗn hợp X gồm C2H5OH, HCHO, CH3COOH, HCOOCH3, CH3COOC2H5, CH3OHCH(OH)CHO và CH3CH(OH)COOH

