-
Câu hỏi:
Đốt cháy hoàn toàn 2,24 lít hiđrocacbon X mạch hở thu được 8,8 gam CO2 (các thể tích khí đo ở đktc). Biết 1 mol X tác dụng hết với 1 mol Br2. Công thức cấu tạo của X là:
- A. CH2=CH2
- B. CH≡CH
- C. CH3-C≡CH
- D. CH3-CH3
Đáp án đúng: A
\(\\ n_{X} = 0,1 \ mol; \ n_{CO_{2}} = 0,2 \ mol \\ \\ C= \frac{0,2}{0,1} = 2\)
Biết 1 mol X tác dụng hết với 1 mol Br2 ⇒ CH2=CH2
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ CÔNG THỨC PHÂN TỬ HỢP CHẤT HỮU CƠ
- Phân tích m gam một hợp chất hữu cơ chỉ chứa C, H, O ta có %C = 52,17%; %H = 10,34%. Biết khối lượng oxi trong hợp chất là 1,72 gam.
- Hợp chất hữu cơ X có M = 123 và khối lượng C, H, O và N trong phân tử theo thứ tự thỉ lệ với 72 : 5 : 32 : 14. CTPT của X là:
- Đốt cháy hoàn toàn 5,8 gam một hợp chất hữu cơ đơn chức X cần 8,96 lít khí O2 (đkc), thu được CO2 và H2O có số mol bằng nhau
- Đốt cháy hoàn toàn 3 gam hợp chất hữu cơ X thu được 4,4 gam CO2 và 1,8 gam H2O.
- Một hợp chất hữu cơ X khi đốt cháy thu được CO2 và H2O có số mol bằng nhau và lượng oxi cần dùng bằng 4 lần số mol của X
- Chọn phát biểu đúng nhất: Đồng phân là những chất khác nhau
- Các chất có % khối lượng các nguyên tố giống nhau sẽ có cùng:
- Alizarin (một loại phẩm nhuộm) có 26,7% oxi về khối lượng. Khối lượng mol phân tử của alizarin bằng 240g/mol. Số nguyên tử oxi trong một phân tử alizarin là:
- Hợp chất B có công thức đơn giản nhất là CH4N. Công thức phân tử của B là:
- Hợp chất X có công thức đơn giản nhất là C2H4Cl. Công thức phân tử X là:

