YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Có hai nguồn dao động kết hợp S1 và S2 trên mặt nước cách nhau 8cm có phương trình dao động lần lượt là \(u_{s1}= 2 cos(10 \pi t - \frac{\pi}{2})(mm)\) và \(u_{s2}= 2 cos10 \pi (mm)\). Tốc độ truyền sóng trên mặt nước là 10cm/s. Xem biên độ của sóng không đổi trong quá trình truyền đi. Điểm M trên mặt nước cách S1 khoảng S1M=10cm và S2 khoảng S2M = 6cm. Điểm dao động cực đại trên S2M xa S2 nhất là

    • A. 6cm.
    • B. 2,33cm.
    • C.  3,57cm.
    • D.  3,07cm.

    Đáp án đúng: D

    Xét điểm M có \((k_M - \frac{1}{4}).2 = 4 \Rightarrow k_M = \frac{9}{4}\)

    Điểm xa S2 nhất trên S2M thì gần M nhất \(\Rightarrow k = 3 \Rightarrow d_1 - d_2 = 5,5\)

    Do AMB là tam giác vuông S1S2 = 8cm

    Ta có \(\sqrt{x^2 + 8^2} - x = 5,5 \Leftrightarrow x = 3,07 cm\)

    YOMEDIA
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC VỀ SÓNG DỪNG

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON