YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Cho 56,36 gam hỗn hợp X gồm Mg, Fe(NO3)3, FeCl2, Fe3O4 tác dụng với dung dịch chứa 1,82 mol HCl, thu được dung dịch Y và hỗn hợp khí Z gồm 0,08 mol NO và 0,06 mol N2O. Cho dung dịch AgNO3 dư vào Y, kết thúc phản ứng thu được 0,045 mol khí NO (sản phẩm khử duy nhất N+5) và 298,31 gam kết tủa. Nếu cô cạn dung dịch Y thì thu được 97,86 gam muối khan. Phần trăm khối lượng của FeCl2 trong X là

    • A. 31,55%.      
    • B. 27,04%.   
    • C. 22,53%.    
    • D. 33,80.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: B

    bảo toàn khối lượng cả sơ đồ có \({m_{{H_2}O}} = 13,32\) gam → \({n_{{H_2}O}} = 0,74\) mol.

    Theo đó, bảo toàn nguyên tố H có 0,04 mol NH4Cl và có 0,08 mol Fe(NO3)3 (theo bảo toàn N sau đó).

    Tiếp tục theo bảo toàn electron mở rộng hoặc dùng bảo toàn O có ngay số mol Fe3O4 là 0,04 mol.

    « Gọi số mol Mg và FeCl2 trong X lần lượt là x, y mol → 24x + 127y = 27,72 gam.

    Xét toàn bộ quá trình, bảo toàn electron ta có:

    \(2x + y + 0,04 = 8 \times 0,04 + \left( {0,08 + 0,045} \right) \times 3 + 0,06 \times 8 + {n_{Ag}} \to {n_{Ag}} = \left( {2x + y - 1,135} \right)\) mol.

    Lại có \(\sum\limits_{}^{} {{n_{HCl}} = 2y + 1,82 \to {n_{AgCl \downarrow }} = \left( {2y + 1,82} \right)} \) mol. Tổng khối lượng kết tủa là 298,31 gam

    → có phương trình: \(143,5 \times \left( {2y + 1,82} \right) + 108 \times \left( {2x + y - 1,135} \right) = 298,31\)

    Giải hệ các phương trình trên được x = 0,52 mol; y = 0,12 mol.

    Vậy, yêu cầu \(\% {m_{FeC{l_2}{\rm{ trong X}}}} = 0,12 \times 127:56,36 \times 100\%  \approx 27,04\% \)

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 144042

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON