-
Câu hỏi:
Amphetamin, một loại chất gây nghiện, chứa % khối lượng cacbon là 78,83%. Công thức phân tử của amphetamin có thể là:
- A. C8H12N
- B. C9H15N
- C. C8H12N2
- D. C16H28N2
Đáp án đúng: B
C8H12N có %mC = 78,69%
C9H15N có %mC = 78,83% ⇒ chọn B
C8H12N2 có %mC = 70,59%
C16H28N2 có %mC = 77,42%YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ CÔNG THỨC PHÂN TỬ HỢP CHẤT HỮU CƠ
- Đốt cháy hoàn toàn chất hữu cơ A (C, H, O) thì tỉ lệ mol các chất tham gia và sản phẩm: nA : nO2 : nCO2 : nH2O
- Chất có CTPT C6H10O4. Công thức nào sau đây là công thức đơn giản nhất:
- Metol C10H20O và menton C10H18O đều có trong tinh dầu bạc hà. Biết phân tử metol không có nối đôi
- Xác định công thức phân tử của hiđrocacbon X biết mC = 4,5mH:
- Phân tích 11 gam một hợp chất hữu cơ chỉ chứa C, H, O ta có %C = 55,55%; %H = 9,09%. Vậy khối lượng oxi trong hợp chất là:
- Hợp chất hữu cơ X có công thức đơn giản nhất là C2H4O. Tỉ khối hơi của X so với không khí xấp xỉ 3,03. Công thức phân tử của X là:
- Một hợp chất hữu cơ X có khối lượng phân tử là 26. Đem đốt X chỉ thu được CO2 và H2O. CTPT của X là:
- Hợp chất X có thành phần % về khối lượng: C(85,8%) và H(14,2%). Hợp chất X là:
- Hợp chất X có công thức đơn giản nhất là CH3O. CTPT nào sau đây ứng với X?
- Đốt cháy hoàn toàn 3 gam hợp chất hữu cơ X thu được 4,4 gam CO2 và 1,8 gam H2O. Công thức đơn giản nhất của X là:

