YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Đốt cháy hoàn toàn 2,8 gam PE (polietilen) sau đó cho toàn bộ sản phẩm cháy vào 2,0 lít dung dịch Ca(OH)2 thấy khối lượng dung dịch tăng 2,4 gam. Nồng độ mol/l của dung dịch Ca(OH)2 là:

    • A. 0,05M.
    • B. 0,10M.
    • C. 0,15M.
    • D. 0,075M.

    Đáp án đúng: D

    (C2H4)n + 3nO2 → 2nCO2 + 2nH2O
    nCO2=nH2O=0,2 mol
    mdd tang=mCO2+mH2OmCaCO3
    nCaCO3=0,1 mol<nCO2
    ⇒ Có hiện tượng tạo HCO3-nCa(HCO3)2=0,05 mol
    nCa(OH)2=0,15 molCM Ca(OH)2=0,075M

    YOMEDIA
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC VỀ POLIME

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON