YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Cho glucozơ lên men thành ancol etylic. Dẫn khí CO2 tạo thành qua dung dịch nước vôi trong dư, thu được 50 gam kết tủa. Biết hiệu suất của quá trình lên men là 80%. Khối lượng glucozơ cần dùng ban đầu là

    • A. 56,25 gam.   
    • B. 112,5 gam.
    • C. 45,00 gam.   
    • D. 36,00 gam.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: A

    - Hấp thụ CO2 dung dịch Ca(OH)2:

    CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3 + H2O

    nCO2 = nCaCO3 = 50/100 = 0,5 mol.

    C6H12O6 → 2CO2

    theo pt : nC6H12O6 lý thuyết = 1/2. nCO2 = 1/2. 0,5 = 0,25 mol.

    mC6H12O6 lý thuyết = 0,25 × 180 = 45 gam.

    Mà H = 80%

    mC6H12O6 = mC6H12O6 lý thuyết : H = 45 : 80% = 56,25 gam.

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 299096

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON