-
Câu hỏi:
Đốt cháy hoàn toàn 40,08 gam hỗn hợp X gồm axit metacrylic, axit ađipic, axit axetic và glixerol (trong đó số mol axit metacrylic bằng số mol axit axetic) bằng O2 dư, thu được hỗn hợp Y gồm khí và hơi. Dẫn Y vào dung dịch chứa 1,14 mol Ba(OH)2, thu được 147,75 gam kết tủa và dung dịch Z. Đun nóng Z lại xuất hiện kết tủa. Cho 40,08 gam hỗn hợp X tác dụng với 140 ml dung dịch KOH 3M, sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, cô cạn dung dịch thu được chất rắn khan có khối lượng là:
- A. 56,04 gam.
- B. 57,12 gam.
- C. 43,32 gam.
- D. 39,96 gam.
Đáp án đúng: C
X gồm: C4H6O2; C2H4O2; C3H8O3.
Công thức chung của C4H6O2 và C2H4O2 là C3H5O2.
(Vì số mol 2 chất bằng nhau).
Coi X gồm: x mol C3H5O2 và y mol C3H8O3.
Giả thiết ⇒ 73x +92y = 40,08 g
\(n_{CO_2}=3x + 3y = n_{OH}-n\downarrow=1,14 \times 2-(147,75 : 197)=1,55\)
⇒ x = 0,36; y = 0,15 mol
Bảo toàn khối lượng:
⇒ m = 0,36 × 73 + 0,42 × 56 - 0,36 × 18 = 43,32 gYOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ PHẢN ỨNG ĐỐT CHÁY HỢP CHẤT HỮU CƠ
- Đốt cháy hoàn toàn 2,76 gam hỗn hợp X gồm CxHyCOOH, CxHyCOOCH3, CH3OH thu được 2,688 lít CO2
- Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X gồm hai hiđrocacbon kế tiếp nhau trong dãy đồng đẳng, thu được 2,24 lít khí CO2
- Craking m gam n-butan thu được hợp A gồm H2, CH4, C2H4, C2H6, C3H6, C4H8 và một phần butan chưa bị craking
- Đốt cháy hoàn toàn 0,03 mol hỗn hợp gồm hiđrocacbon X và propen trong đó X chiếm dưới 50% thể tích
- Hỗn hợp khí và hơi X gồm C2H4, CH3CHO, CH3COOH
- X và Y là hai hợp chất hữu cơ chỉ có một loại nhóm chức và đều tác dụng Na giải phóng H2
- Số mol chất X bị đốt cháy + nH2O = nCO2
- Hợp chất hữu cơ X (C, H, O) có MX < 140. Cho 2,76 g X tác dụng với dung dịch NaOH vừa đủ
- Hỗn hợp khí X gồm C2H4, C2H2, C3H8, C4H10, H2. Dẫn 6,32 gam X qua bình đựng dung dịch Brom dư thì có 0,12 mol Br2 phản ứng
- Đốt cháy hoàn toàn hợp chất hữu cơ X (chỉ chứa C, H ,O và MX < 120) chỉ thu được CO2 và H2O theo tỉ lệ mol 1 : 1

