-
Câu hỏi:
Đốt cháy hoàn toàn 2,76 gam hỗn hợp X gồm CxHyCOOH, CxHyCOOCH3, CH3OH thu được 2,688 lít CO2 (đktc) và 1,8 gam H2O. Mặt khác cho 2,76 gam X phản ứng vừa đủ với 30 ml dung dịch NaOH 1M thu được 0,96 gam CH3OH. Công thức của CxHy COOH là:
- A. C3H5COOH.
- B. CH3COOH.
- C. C2H5COOH.
- D. C2H3COOH.
Đáp án đúng: D
CxHyCOOH: a mol
CxHyCOOCH3: b mol
CH3OH: c mol
\(n_{CO_2}=0,12\ mol;\ n_{H_2O}=0,1\ mol\)
Bảo toàn khối lượng:
\(m_X+m_{O_2\ pu}=m_{CO_2}+m_{H_2O}\)
\(\Rightarrow m_{O_2\ pu} = 4,32\ g \Rightarrow n_{O_2\ pu} = 0,135\ mol\)
Bỏa toàn nguyên tử oxi suy ra:
2a + 2b + c + 0,135 × 2 = 2 × 0,12 + 0,1
⇒ 2a + 2b + c = 0,07 (1)
nNaOH = 0,03 mol ⇒ a + b = 0,03 (2)
\(n_{CH_3OH}=0,03\ mol\) ⇒ b + c = 0,03 (3)
Từ (1), (2), (3) suy ra:
a = 0,01; b = 0,02; c = 0,01
Đặt: CxHy = R
⇒ 0,01 × (R + 45) + 0,02 × (R + 59) + 0,01 × 32 = 2,76
⇒ R = 27 (C2H3)YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ PHẢN ỨNG ĐỐT CHÁY HỢP CHẤT HỮU CƠ
- Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X gồm hai hiđrocacbon kế tiếp nhau trong dãy đồng đẳng, thu được 2,24 lít khí CO2
- Craking m gam n-butan thu được hợp A gồm H2, CH4, C2H4, C2H6, C3H6, C4H8 và một phần butan chưa bị craking
- Đốt cháy hoàn toàn 0,03 mol hỗn hợp gồm hiđrocacbon X và propen trong đó X chiếm dưới 50% thể tích
- Hỗn hợp khí và hơi X gồm C2H4, CH3CHO, CH3COOH
- X và Y là hai hợp chất hữu cơ chỉ có một loại nhóm chức và đều tác dụng Na giải phóng H2
- Số mol chất X bị đốt cháy + nH2O = nCO2
- Hợp chất hữu cơ X (C, H, O) có MX < 140. Cho 2,76 g X tác dụng với dung dịch NaOH vừa đủ
- Hỗn hợp khí X gồm C2H4, C2H2, C3H8, C4H10, H2. Dẫn 6,32 gam X qua bình đựng dung dịch Brom dư thì có 0,12 mol Br2 phản ứng
- Đốt cháy hoàn toàn hợp chất hữu cơ X (chỉ chứa C, H ,O và MX < 120) chỉ thu được CO2 và H2O theo tỉ lệ mol 1 : 1
- X, Y là hai chất hữu cơ mạch hở, có cùng số nguyên tử cacbon, MX - MY = 14

