YOMEDIA
NONE

Xác định công thức phân tử của A

cho hỗn hợp gồm ankan A và O2​ (trong đó A chiếm mười phần trăm về thể tích ) vào bình kín thi suất trong bình là 2atm. Đốt cháy hỗn hợp khí sau phản ứng ngưng tụ hơi nước rồi đưa bình về nhiệt độ ban đầu thì áp suất còn lại là 1.4 atm. Xác định công thức phân tử của A

Theo dõi Vi phạm
ATNETWORK

Trả lời (1)

  • Giả sử số mol hỗn hợp ban đầu là 1 mol
    --> nA=0,9(mol) , nO2=0,1(mol)
    pt CnH2n+2 + (3n+1)/2 O2 ---> nCO2 + (n+1)H2O (*)
    Từ (*) => nA phản ứng là 0,2/(3n+1) mol, nCO2 = 0,2n/(3n+1) mol
    Số mol hh sau phản ứng là 0,9 - 0,2/(3n+1) + 0,2n/(3n+1) mol
    Áp dụng pt trạng thái Vp=nRT ta có
    n hh ban dau/ n hh sau phản ứng = p1/p2 = 2/1,4
    tức là 1/(0,9 - 0,2/(3n+1) + 0,2n/(3n+1)) = 2/1,4
    biến đổi đại số tìm được n.
    Nếu ko tìm được n thì đề bài có vấn đề.
    Mình tìm ra n = 0, nếu sửa đề bài là áp suất bình sau phản ứng là 1,8 atm thì kết quả là CH4

      bởi nguyễn văn doanh doanh 06/11/2018
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

Gửi câu trả lời Hủy
 
NONE

Các câu hỏi mới

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON