-
Câu hỏi:
Một đồng hồ quả lắc chạy đúng ở mặt đất khi nhiệt độ 29 0C. Khi đưa lên độ cao 1500 m so với mặt đất, ở nhiệt độ 5 0C. Biết bán kính Trái Đất R = 6400 km; hệ số nở dài của dây treo con lắc là 5.10-5 K-1. Trong một ngày đêm, ở độ cao và nhiệt độ đó đồng hồ chạy
- A. chậm 20,25 s.
- B. chậm 31,59 s.
- C. chậm 31,59 s.
- D. nhanh 31,59 s.
Đáp án đúng: D
\(\frac{\Delta T}{T} = \frac{h}{R} + \frac{1}{2}\alpha (t_2 - t_1)= - 3,66.10^{-4}\)
\(\Delta T < 0\) ⇒ Đồng hồ chạy nhanh
\(\Delta t = \left | \frac{\Delta T}{T} \right |.24.3600 = 31,59 s\)YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ CON LẮC ĐƠN
- Khi đưa lên độ cao h so với mặt đất, ở nhiệt độ 5 0C
- Một con lắc đơn ở mặt đất khi nhiệt độ 28 0C dao động với chu kỳ 2,6 s.
- Cho hệ số nở dài của thanh treo là 2.10-5 K-1
- Biết bán kính Trái Đất R = 6400 km; hệ số nở dài của dây treo con lắc là 4.10-5 K-1
- Đưa đồng hồ lên độ cao 2500 m so với mặt đất thì thấy đồng hồ vẫn chạy đúng giờ ở nhiệt độ 4 0C
- Một đồng hồ quả lắc chạy đúng ở mặt đất khi nhiệt độ 28 0C
- Tại một nơi trên Trái Đất con lắc thứ nhất dao động với chu kỳ T1 = 0,6 s, con lắc thứ 2 dao động với chu kỳ T2 = 0,8 s.
- Để chu kì dao động điều hòa của con lắc đơn tăng thêm 5 % thì phải tăng chiều dài nó thêm
- Một con lắc đơn có chiều dài 1 m thực hiện 10 dao động mất 20 s
- Một con lắc đơn gồm quả cầu nhỏ khối lượng 250 g mang điện tích 10-7 C được treo vào sợi dây mảnh cách điện có chiều dài 90 cm trong điện trường đều nằm ngang có cường độ E = 2.106 V/m.

