-
Câu hỏi:
Một con lắc đơn ở mặt đất khi nhiệt độ 28 0C dao động với chu kỳ 2,6 s. Biết bán kính Trái Đất R = 6400 km; hệ số nở dài của dây treo con lắc là 3.10-5 K-1. Khi đưa lên độ cao 3000 m so với mặt đất, ở nhiệt độ 4 0C. Chu kỳ dao động của con lắc ở độ cao trên bằng
- A. 2,60028 s.
- B. 2,59972 s.
- C. 2,60057 s.
- D. 2,59943 s.
Đáp án đúng: A
\(\frac{\Delta T}{T} = \frac{h}{R} + \frac{1}{2}\alpha (t_2 - t_1) = \frac{87}{8.10^{5}}\)
\(\frac{\Delta T}{T} = \frac{T' - T}{T} = \frac{87}{8}.10^{-5}\Rightarrow T' = 2,60028 s\)YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ CON LẮC ĐƠN
- Cho hệ số nở dài của thanh treo là 2.10-5 K-1
- Biết bán kính Trái Đất R = 6400 km; hệ số nở dài của dây treo con lắc là 4.10-5 K-1
- Đưa đồng hồ lên độ cao 2500 m so với mặt đất thì thấy đồng hồ vẫn chạy đúng giờ ở nhiệt độ 4 0C
- Một đồng hồ quả lắc chạy đúng ở mặt đất khi nhiệt độ 28 0C
- Tại một nơi trên Trái Đất con lắc thứ nhất dao động với chu kỳ T1 = 0,6 s, con lắc thứ 2 dao động với chu kỳ T2 = 0,8 s.
- Để chu kì dao động điều hòa của con lắc đơn tăng thêm 5 % thì phải tăng chiều dài nó thêm
- Một con lắc đơn có chiều dài 1 m thực hiện 10 dao động mất 20 s
- Một con lắc đơn gồm quả cầu nhỏ khối lượng 250 g mang điện tích 10-7 C được treo vào sợi dây mảnh cách điện có chiều dài 90 cm trong điện trường đều nằm ngang có cường độ E = 2.106 V/m.
- Khối lượng Trái Đất gấp 81 lần khối lượng Mặt Trăng và bán kính Trái Đất gấp 3,7 lần bán kính Mặt Trăng
- Một con lắc đơn có chiều dài dây treo là l, vật nặng khối lượng m, được đặt tại nơi có gia tốc trọng trường g. Con lắc đơn dao động nhỏ với chu kì là

