YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Đốt cháy hoàn toàn m gam FeS2 thu khí SO2, toàn bộ khí đó được hấp thu hết vào 100 ml dung dịch chứa NaOH - 1 M và Ba(OH)2 - 1 M thu được 21,7 g kết tủa. Giá trị của m là:

    \(n_{Na+} = 0,1\ mol\)
    \(n_{OH^-} = 0,3\ mol\)
    \(n_{Ba^{2+}} = 0,1\ mol\)
    \(\Rightarrow\) Kết tủa là BaSO3 \(\Rightarrow n_{BaSO_3} = 0,1\ mol\)
    TH1: SO2 phản ứng vừa đủ tạo kết tủa BaSO3
    \(\Rightarrow n_{SO_2} = n_{BaSO_3} = 0,1\ mol\)
    \(\Rightarrow\) Định luật bảo toàn lưu huỳnh: \(n_{ FeS_2} = \frac{1}{2} n_{SO_2} = 0, 05\ mol\)
    \(\Rightarrow\) m = 6 g
    TH2: SO2 phản ứng hết, OH dư, tạo muối HSO3-
    \(\Rightarrow n _{SO_2} = n _{NaHSO_3} + n_{BaSO_3} = 0,1 + 0,1 = 0,2\ mol\)
    \(\Rightarrow m = \frac{1}{2}\times 0,2\times 120 = 12\ g\)
     

    YOMEDIA
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC VỀ SẮT VÀ HỢP CHẤT CỦA SẮT

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON