YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Cho mạch điện như hình vẽ. Cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm L = 4.10-3H, tụ điện có điện dung C = 0,1μF, nguồn điện có suất điện động E = 6mV và điện trở trong r = 2\(\Omega\). Ban đầu khoá k đóng, khi dòng điện đã ổn định trong mạch, ngắt khoá k. Tính hiệu điện thế cực đại giữa hai bản tụ điện. 

    • A. 60 mV
    • B. 600 mV
    • C. 800 mV 
    • D. 100 mV

    Đáp án đúng: B

    Ban đầu k đóng dòng điện qua cuộn dây là: \(I_o = \frac{E}{r} = 3 mA\)
    Khi ngắt k, mạch dao động với năng lượng toàn phần bằng W, ta có
    \(\frac{U_0^2 C}{2} = \frac{LI_0^2}{2} \Rightarrow U_0 = I_0 \sqrt{\frac{L}{C}} = 3.10^{-3}.\sqrt{\frac{4.10^{-3}}{0,1.10^ {-6}}} = 600mV\)

    YOMEDIA
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC VỀ NĂNG LƯỢNG MẠCH DAO ĐỘNG LC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON