YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Cho 26,88 gam bột Fe vào 600 ml dung dịch hỗn hợp A gồm Cu(NO3)2 0,4M và NaHSO4 1,2M. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được m gam chất rắn B và khí NO (sản phẩm khử duy nhất, ở đktc). Giá trị của m là: 

    • A. 15,92.
    • B. 13,44.
    • C. 17,04.
    • D. 23,52.

    Đáp án đúng: B

    \(n_{Fe} = 0,48 \ mol; \ n_{Cu(NO_{3}_{2})} = 0,24 \ mol; \ n_{NaHSO_{4}} = 0,72 \ mol\)
    ⇒ Do sau phản ứng có chất rắn nên chỉ tạo Fe2+ 
                3Fe   +   8H+  + 2NO3- → 3Fe2+ + 2NO + 4H2
       Mol   0,27       0,72      0,18 
                 Fe + Cu2+ → Fe2+ + Cu 
       Mol   0,21   0,21                  0,21 
    ⇒ m = mCu = 13,44g.

    YOMEDIA
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC VỀ ĐỒNG VÀ HỢP CHẤT CỦA ĐỒNG

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON