YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Cho m gam bột Cu vào 400 ml dung dịch AgNO3 0,2M, sau một thời gian phản ứng thu được 7 gam hỗn hợp chất rắn (X) và dung dịch (Y). Lọc tách (X), rồi thêm 3,9 gam bột Zn vào dung dịch (Y), sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 6,14 gam chất rắn. Giá trị của m là:

    • A. 6,40.
    • B. 5,76.
    • C. 3,20.
    • D. 3,84.

    Đáp án đúng: C

    Ta có: \(\left\{\begin{matrix} n_{{NO_3}^-}=0,08\ (mol)\\ n_{Zn}=0,06\ (mol) \ \ \ \end{matrix}\right.\) Theo nguyên tắc chất mạnh nhất sẽ lấy các anion trước → Zn có dư.
    Và \(\xrightarrow[]{BTKL\ (Cu,Ag,Zn)}\) m+ 0,08 × 108 + 3,9 = 7 + 6,14 + 0,04 × 65 → m = 3,2 (gam)

    YOMEDIA
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC VỀ ĐỒNG VÀ HỢP CHẤT CỦA ĐỒNG

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON