YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Cho 10,5 gam hỗn hợp Zn và CuO phản ứng vừa đủ 300 ml dung dịch H2SO4 0,5M. Phần trăm khối lượng của Zn trong hỗn hợp ban đầu là

    • A. 57%.  
    • B. 62%.
    • C. 69%.  
    • D. 73%.

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: B

    \({n_{{H_2}S{O_4}}} = {C_M}.V = 0,3.0,5 = 0,15\left( {mol} \right)\)

    Gọi x, y lần lượt là số mol của Zn và CuO trong hỗn hợp

                                    \(\eqalign{  & Zn + {H_2}S{O_4} \to ZnS{O_4} + {H_2}{\rm{    }}\left( 1 \right)  \cr  & x{\rm{  }} \to {\rm{x}}\left( {mol} \right)  \cr  & CuO + {H_2}S{O_4} \to CuS{O_4} + {H_2}O{\rm{ }}\left( 2 \right)  \cr  & y \to {\rm{  y}}\left( {mol} \right) \cr} \)

    Theo đề bài và phương trình ta có:

    \(\eqalign{  & \left\{ \matrix{  65x + 80y = 10,5 \hfill \cr  x + y = 0,15 \hfill \cr}  \right. \Leftrightarrow \left\{ \matrix{  x = 0,1 \hfill \cr  y = 0,15 \hfill \cr}  \right.  \cr  &  \to \% Zn = {{0,1.65} \over {10,5}}.100 = 62\%  \cr} \)

    Đáp án B.

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 231397

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON