YOMEDIA
NONE

Thể tích khí oxi đã tham gia phản ứng là bao nhiêu?

đốt cháy 3,1 g photpho trong bình chứa khí oxi dư. Hãy cho biết:

a, Chất nào được tạo thành và khối lg là bao nhiêu?

b, thể tích khí oxi đã tham gia phản ứng

c, khối lg KMnO4 dùng để điều chế lg oxi cần cho phản ứng trên?

Theo dõi Vi phạm
ATNETWORK

Trả lời (2)

  • a) Vì đốt cháy P trong oxi dư nên sản phẩm thu được là P2O5

    PTHH: \(4P+5O_2\underrightarrow{t^o}2P_2O_5\left(1\right)\)

    \(n_P=\dfrac{3,1}{31}=0,1\left(mol\right)\)

    \(n_{P_2O_5}=\dfrac{2}{4}.n_P=\dfrac{2}{4}.0,1=0,05\left(mol\right)\)

    \(m_{P_2O_5}=0,05.142=7,1\left(g\right)\)

    b) \(n_{O_2}=\dfrac{5}{4}.n_P=\dfrac{5}{4}.0,1=0,125\left(mol\right)\)

    \(V_{O_2}=0,125.22,4=2,8\left(l\right)\)

    c) \(2KMnO_4\underrightarrow{t^o}K_2MnO_4+MnO_2+O_2\)

    \(n_{KMnO_4}=2.n_{O_2}=2.0,125=0,25\left(mol\right)\)

    \(m_{KMnO_4}=0,25.158=39,5\left(g\right)\)

      bởi Tran thi diem Phuc 25/01/2019
    Like (0) Báo cáo sai phạm
  • YOMEDIA

    Video HD đặt và trả lời câu hỏi - Tích lũy điểm thưởng

  • a) Vì đốt cháy P trong oxi dư nên sản phẩm thu được là P2O5

    PTHH: 4P+5O2to2P2O5(1)

    nP=3,131=0,1(mol)

    nP2O5=24.nP=24.0,1=0,05(mol)

    mP2O5=0,05.142=7,1(g)

    b) nO2=5
      bởi Võ Hồng Phúc 06/02/2019
    Like (0) Báo cáo sai phạm

    Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
    Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

    Lưu ý: Các trường hợp cố tình spam câu trả lời hoặc bị báo xấu trên 5 lần sẽ bị khóa tài khoản

    Gửi câu trả lời Hủy
     
    NONE

    Các câu hỏi mới

    AANETWORK
     

     

    YOMEDIA
    ATNETWORK
    ON