YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Hỗn hợp X gồm một anđehit và một ankin có cùng số nguyên tử cacbon. Đốt cháy hoàn toàn a (mol) hỗn hợp X thu được 3a (mol) CO2 và 1,8a (mol) H2O. Cho 0,1 mol hỗn hợp X tác dụng được với tối đa 0,14 mol AgNO3 trong NH3 (điều kiện thích hợp). Số mol của anđehit trong 0,1 mol hỗn hợp X là:

    • A. 0,02.
    • B. 0,08.
    • C. 0,04.
    • D. 0,03.

    Đáp án đúng: A

    Andehit CnHmOz x mol và ankin CnH2n-2 y mol
    Chọn số mol hỗn hợp X là a = 1 mol ⇒ x + y = 1 (1)
    số nguyên tử C = 3 ⇒ ankin C3H4
    ⇒ số nguyên tử H trung bình = \(\frac{2n_{H_2O}}{n_X}\) = 3,6
    ⇒ m < 3,6 < 4 ⇒ m = 2 ⇒ andehit là C3H2O
    số mol H2O = 0,5(2x + 4y) = 1,8 ⇒ x + 2y = 1,8 (2)
    ⇒ x = 0,2 và y = 0,8
    ⇒ Trong 0,1 mol X có 0,02 mol andehit

    Kiểm tra:
    \(\begin{matrix} CH\equiv C-CHO & + & 3AgNO_3 & \rightarrow & CAg\equiv CH-COONH_4 & + & 2Ag\\ 0,02 & & 0,06 & mol & & & \end{matrix}\)
    \(\begin{matrix} CH\equiv C-CH_3 & + & AgNO_3 & \rightarrow & CAg\equiv CH-CH_3\\ 0,08 & & 0,08 & mol & & & \end{matrix}\)
    ⇒ 0,1 mol hỗn hợp X phản ứng 0,14 mol AgNO3 

    YOMEDIA
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC VỀ ANĐEHIT - XETON

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON