-
Câu hỏi:
Cho phản ứng hạt nhân \(_{1}^{3}\textrm{T} + _{1}^{2}\textrm{D}\rightarrow \alpha + n\). Biết mT = 3,01605u ; mD = 2,01411u ; m\(\alpha\) = 4,00260u ; mn = 1,00867u ; 1u = 931,5 MeV/c2 ; NA = 6,02.1023 mol-1. Năng lượng tỏa ra khi 1 g Heli được tạo thành bằng
- A. 4,24.1011 J
- B. 2,81.1011 J
- C. 1,06.1025 J
- D. 1,06.1012 J
Đáp án đúng: A
Năng lượng tỏa ra từ một phản ứng
\(Q= (m_T+ m_D-m_\alpha -m_n).931,5=17,596035(MeV)\)
Số hạt có trong 1g Heli là
\(N_{He}=\frac{m}{A_{He}}.N_A\)
Năng lượng tỏa ra khi 1 g Heli được tạo thành bằng
\(E_{1gHe}=Q.\frac{m}{A_{He}}.N_A=2,649.10^{24}(MeV)=4,24.10^11(J)\)
YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ PHẢN ỨNG HẠT NHÂN
- Cho hạt nhân prôtôn phản ứng với hạt nhân 37Cl
- Biết NA = 6,02.1023 mol-1. Năng lượng tỏa ra khi 1 gam Th được tổng hợp bằng
- Biết khối lượng của các hạt mNa = 22,9327u ; mHe = 4,0015u ; mNe = 19,9870u ; mD = 2,0141u ; 1u = 931,5 MeV/c2
- Bắn hạt prôtôn có động năng 7 MeV vào hạt nhân Be đang đứng yên gây ra phản ứng hạt nhân
- Giả sử trong một phản ứng hạt nhân, tổng khối lượng của các hạt trước phản ứng lớn hơn tổng khối lượng của các hạt sau phản ứng là 0,045u. Biết 1u = 931,5 MeV/c2
- Cho khối lượng các hạt mCl = 36,956563u ; mAr = 36,956889u ; mn = 1,008665u 1u = 931,5 MeV/c2.
- Bắn một hạt prôtôn có động năng 4,8 MeV vào hạt nhân Li đang đứng yên.
- Bắn một hạt prôtôn có động năng 8,4 MeV vào hạt nhân Li đang đứng yên
- Năng lượng tỏa ra khi tổng hợp được 112 cm3 khí Heli ở điều kiện tiêu chuẩn bằng
- Bắn hạt alpha có động năng 7,68 MeV vào hạt N đang đứng yên,

