-
Câu hỏi:
Hỗn hợp X gồm Al, Fe2O3 có khối lượng 27,3 gam. Tiến hành phản ứng nhiệt nhôm hỗn hợp X trong điều kiện không có không khí. Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp chất rắn sau phản ứng bằng dung dịch NaOH dư thu được 4,032 lít H2 (đktc) và 14,88 gam chất rắn không tan. Hiệu suất của phản ứng nhiệt nhôm là?
- A. 60%.
- B. 80%.
- C. 75%.
- D. 72,43%.
Đáp án đúng: C
Gọi x là số mol Fe phản ứng
\(\begin{matrix} 2Al & + & Fe_2O_3 & \rightarrow & Al_2O_3 & + & 2Fe\\ 2x & & x & & x & & 2x \end{matrix}\)
\(n_{Al \ du} = \frac{2}{3}n_{H_2} = 0,12\)
\(\Rightarrow m_X = 27\times 2x+160x+14,88+0,12\times 27-2x\times 56=27,3\)
\(\Rightarrow x = 0,09 mol\)
\(H=\frac{0,09}{0,09+0,03}=75\%\)YOMEDIA
Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng
CÂU HỎI KHÁC VỀ NHÔM VÀ HỢP CHẤT CỦA NHÔM
- Hòa tan hết 5,22 gam bột Al trong dung dịch chứa HCl (dư) và NaNO3
- Nung hh gồm 0,12 mol Al và 0,04 mol Fe3O4 một thời gian, thu được hỗn hợp rắn X
- Đốt cháy 7,8 gam hỗn hợp gồm Mg, Al trong khí O2 dư
- Dung dịch X chứa a mol HCl và b mol AlCl3.Thêm từ từ dung dịch NaOH 1M vào dung dịch X
- Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp gồm 0,27 gam bột nhôm và 2,04 gam bột Al2O3 trong dung dịch NaOH dư
- Một hỗn hợp X gồm 0,04 mol Al và 0,06 mol Mg. Nếu đem hh hòa tan trong HNO3 đặc, thu 0,03 mol sản phẩm X
- Hòa tan 10,5 gam hỗn hợp X gồm Al và một kim loại kiềm vào nước dư, thu được dung dịch Y và 5,6 lít khí H2 (đktc)
- Hỗn hợp X gồm Al và oxit sắt. Tiến hành cho phản ứng m gam X trong khí trơ, thu được hỗn hợp Y
- Điện phân nóng chảy Al2O3 trong criolit thu được 33,6 m3 hỗn hợp khí X ở đktc và m (kg) Al
- Chất không có tính chất lưỡng tính là?

