YOMEDIA
NONE
  • Câu hỏi:

    Cho 11,36 gam P2O5 vào 200 ml dung dịch NaOH 0,4M và Ba(OH)2 0,3M. Sau khi kết thúc phản ứng, thu được dung dịch X. Cô cạn dung dịch X thu được lượng rắn khan là:

    • A. 16,22      
    • B. 13,52   
    • C. 25,54  
    • D. 20,54

    Lời giải tham khảo:

    Đáp án đúng: C

    Ta có : nP2O5= 0,08 mol ; nNaOH= 0,08 mol ; nBa(OH)2= 0,06 mol ; nOH-= 0,08 + 2.0,06= 0,2 mol

    P2O5+ 3H2O → 2 H3PO4

    0,08        0,16mol

    Ta có T= nOH-/nH3PO4= 1,25 → 1 ⟨ T ⟨ 2 → OH- tác dụng với H3PO4 theo phương trình :

    OH+ H3PO4 → H2PO4- + H2O

    x           x             x mol

    2OH-+ H3PO4 → HPO42-+ 2H2O

    2y         y               y mol

    Ta có: nOH-= x + 2y= 0,2 mol ; nH3PO4= x + y= 0,16 mol →x= 0,12 và y= 0,04

    Cô cạn dung dịch X thu được chất rắn khan chứa 0,12 mol H2PO4- và 0,04 mol HPO42- ; 0,08 mol N+ và 0,06 mol Ba2+ 

    → mchất rắn khan= 0,12. 97+ 0,04.96+ 0,08.23 + 0,06.137=25,54 gam

    ATNETWORK

Mã câu hỏi: 130732

Loại bài: Bài tập

Chủ đề :

Môn học: Hóa học

Câu hỏi này thuộc đề thi trắc nghiệm dưới đây, bấm vào Bắt đầu thi để làm toàn bài

 
YOMEDIA

Hướng dẫn Trắc nghiệm Online và Tích lũy điểm thưởng

 

 

CÂU HỎI KHÁC

AANETWORK
 

 

YOMEDIA
ATNETWORK
ON