A 20 tuổi nhận thức bình thường do mâu thuẫn với B, A biết B không biết bơi

bởi thu phương 18/05/2019

A 20 tuổi nhận thức bình thường do mâu thuẫn với B, A biết B không biết bơi, lợi dụng lúc B sơ hở đẩy B ra giữa sông sâu, B chấp chới giữa sông, sau khi thấy B chết A bỏ về.  Hỏi hành vi của A có vi phạm pháp luật hay không?

Câu trả lời (1)

  • Hành vi của A thỏa mãn 4 dấu hiệu của một hành vi vi phạm pháp luật (vi phạm pháp luật hình sự) và khép vào tội tội giết người.

    Thứ nhất: Nó là hành vi xác định của A một hành vi hành động là đẩy B ra giữa sông sâu.

    Thứ hai: hành vi tước đoạt tính mạng của người khác là trái pháp luật xâm phạm tới quan hệ về việc bảo vệ tính mạng sức khỏe của công dân mà Nhà nước bảo vệ, tức là nó vi phạm pháp luật hình sự hay còn gọi là tội phạm. Hành vi đó được khép vào Điều 93 Tội giết người trong Bộ Luật Hình sự Việt Nam năm 1999.

    Thứ ba: Hành vi đó có lỗi của chủ thể thực hiện ở đây lỗi của A là lỗi cố ý trực tiếp. A nhận thức được hành vi của mình là nguy hiểm nhưng mong muốn cho hậu quả xảy ra.

    Thứ tư: Hành vi đó do chủ thể có năng lực trách nhiệm pháp lý thực hiện là A, 20 tuổi nhận thức bình thường. Tức A là người có năng lực chủ thể pháp luật. Mà chủ thể của Tội này có thể là bất kỳ ai từ đủ 14 tuổi trở lên có năng lực trách nhiệm hình.

    bởi thanh duy 19/05/2019
    Like (0) Báo cáo sai phạm

Nếu bạn hỏi, bạn chỉ thu về một câu trả lời.
Nhưng khi bạn suy nghĩ trả lời, bạn sẽ thu về gấp bội!

Mời gia nhập Biệt đội Ninja247

Gửi câu trả lời Hủy

Video HD đặt và trả lời câu hỏi - Tích lũy điểm thưởng

Các câu hỏi có liên quan